ตรวจสอบและทบทวน
ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้นวิเคราะห์ภาระงาน
ปฏิบัติการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ด้วยการระบุงานและพนักงานโดยใช้แนวทางการวิเคราะห์พลังงานของหน่วยการเรียนรู้อิงมาตรฐานแล้วระบุเป็นชิ้นงานหรือภาระงานที่ผู้เรียนปฏิบัติการออกแบบพลังงานที่ผู้เรียนต้องใช้ความรู้และทักษะ(จากขั้นการกำหนดจุดมุ่งหมายการเรียนรู้(setting
learning goals) ลักษณะสำคัญของงานคือต้องกระตุ้นหรือสร้างแรงจูงใจกับผู้เรียนมีความท้าทายแต่ไม่ยากเกินไปจนผู้เรียนทำไม่ได้ในขณะเดียวกันต้องควบคุมสารสกัดธรรมชาติและทักษะที่ลึกซึ้งเพื่อให้สามารถนำผลการประเมินไปใช้ได้อย่างสมเหตุสมผลและน่าเชื่อถือ
เพิ่มเติ่ม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่
2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
การคิดหัวข้อเรื่องโครงงานวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2
เรื่อง
คิดหัวข้อเรื่องในการทำโครงงานวิทยาศาสตร์ เวลา 2
ชั่วโมง
สาระสำคัญ
/ ความคิดรวบยอด
การทำโครงงานวิทยาศาสตร์ต้องเริ่มต้นจากผู้เรียนมีความอยากรู้สิ่งใดสิ่งหนึ่งแล้วแสวงหาคำตอบของปัญหาด้วยวิธีการทางวิทยาศาสตร์ด้วยตัวของนักเรียนเอง
ดังนั้นขั้นตอนของการคิดเรื่องจึงเป็นประเด็นสำคัญในการทำโครงงาน
เนื่องจากการระบุปัญหาต้องอาศัยความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ต้องมีจินตนาการ
และมีความละเอียดรอบรู้ จึงจะสามารถระบุปัญหาได้ชัดเจน
ตัวชี้วัด
/ จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ระบุแหล่งที่มาของการคิดหัวข้อเรื่องในการทำโครงงานได้
2. คิดและนำเสนอหัวข้อเรื่องที่นักเรียนสนใจจะนำมาทำโครงงานได้
3. ใช้กระบวนการกลุ่มในการทำงาน
4. มีระเบียบและรอบคอบ
ความซื่อสัตย์ ความอดทน ความรับผิดชอบ ความสนใจใฝ่รู้ และมีความคิดสร้างสรรค์
สาระการเรียนรู้
การคิดหัวข้อเรื่องในการทำโครงงาน
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนำ
ให้นักเรียนศึกษาที่มาและความสำคัญของโครงงานที่ได้รับรางวัลชนะเลิศระดับประเทศจากแผ่นโปร่งใส
และร่วมกันอภิปรายว่า โครงงานที่นักเรียนศึกษามาจากปัญหาอะไร
2. ขั้นกิจกรรม
1. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายจากประเด็นคำถามดังนี้
- นักเรียนสามารถคิดเลือกเรื่องในการทำโครงงานวิทยาศาสตร์ได้จากอะไรบ้าง
- นักเรียนจะสืบค้นข้อมูลเพื่อนำมาใช้ประกอบการตัดสินใจในการคิดและเลือกเรื่องในการทำโครงงานได้จากแหล่งใดบ้าง
2. ให้นักเรียนศึกษาวิธีในการคิดเลือกเรื่องเพื่อที่จะทำโครงงานตามใบความรู้ที่
1 เรื่อง
การคิดหัวข้อเรื่องเพื่อทำโครงงาน
แล้วให้ช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้เป็นแผนผังความคิดในกระดาน
3. ให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกวิเคราะห์โครงงาน
จากโครงงานที่รวบรวมไว้ในห้องสมุดโครงงาน โดยใช้แบบวิเคราะห์โครงงานตามใบงานที่ 1
4. ให้นักเรียนทำกิจกรรมคิดเลือกเรื่องจากใบงานที่
2
เรื่องแผนผังกราฟฟิกก้างปลาคู่ผู้พิชิต
5. สุ่มนักเรียนให้ออกมานำเสนอเรื่องที่กลุ่มคิดและสนใจ
4 เรื่อง
ให้นักเรียนสมาชิกในห้องร่วมกันซักถามเพื่อวิเคราะห์ความเป็นไปได้ของโครงงานด้วยคำถาม
5W 1H
6. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเก็บรวบรวมข้อมูลที่สมาชิกในห้องร่วมกันวิเคราะห์อภิปรายและห้วข้อเรื่องที่คิดไว้ได้เพื่อนำไปใช้ในคาบต่อไป
สื่อ
/ แหล่งการเรียนรู้
1. ใบความรู้ที่
1 เรื่อง
การคิดเลือกเรื่องและการศึกษาเอกสารที่เกี่ยวข้อง
2. ใบงานที่
1 เรื่อง
กาารคิดหัวข้อเรื่องโครงงานวิทยาศาสตร์
3. อินเตอร์เน็ตของโรงเรียน
4. เอกสารรายงานโครงงานในห้องเรียนโครงงานวิทยาศาสตร์
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น